Thế chấp nhà chưa có sổ hồng

Hỏi: - Tôi mua nhà chung cư, có hợp đồng mua bán nhưng chưa làm được sổ hồng. Nay, tôi cần vốn làm ăn, muốn thế chấp nhà cho ngân hàng để vay vốn có được không?

Hỏi: - Tôi mua nhà chung cư, có hợp đồng mua bán nhưng chưa làm được sổ hồng. Nay, tôi cần vốn làm ăn, muốn thế chấp nhà cho ngân hàng để vay vốn có được không?

Nguyễn Thị Ly Kha (quận Bình Thạnh, TPHCM)

Trả lời: - Khoản 1, Điều 322 Bộ luật Dân sự quy định: Các quyền tài sản thuộc sở hữu của bên bảo đảm bao gồm quyền tài sản phát sinh từ quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng, quyền đòi nợ, quyền được nhận số tiền bảo hiểm đối với vật bảo đảm, quyền tài sản đối với phần vốn góp trong doanh nghiệp, quyền tài sản phát sinh từ hợp đồng và các quyền tài sản khác thuộc sở hữu của bên bảo đảm đều được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự.

Do nhà của bà chưa có sổ hồng nên bà không thể thế chấp nhà để vay vốn, mà chỉ có thể thế chấp hợp đồng mua bán nhà để vay vốn. Bà cần liên hệ với Trung tâm Đăng ký giao dịch tài sản của Cục Đăng ký quốc gia giao dịch bảo đảm tại TPHCM để được xem xét, hướng dẫn cụ thể.

Các tin khác